Acetylcystein 200mg

276 đã xem

18.450/Hộp

Công dụng

Tiêu chất nhầy

Đối tượng sử dụng Trẻ em từ 2 tuổi trở lên
Mang thai & Cho con bú Tham khảo ý kiến bác sĩ
Cách dùng Uống trong bữa ăn
Hoạt chất
Danh mục Thuốc ho & cảm
Thuốc kê đơn
Xuất xứ Việt Nam
Quy cách Hộp 30 gói x 1g
Dạng bào chế Bột pha dung dịch uống
Thương hiệu Pharimexco
Mã SKU SP00313
Hạn dùng 36 tháng kể từ ngày sản xuất
Số đăng ký VD-21827-14

Thuốc Acetylcystein 200mg điều trị tiêu nhày trong các bệnh phế quản-phổi cấp & mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.

Tìm cửa hàng Mua theo đơn Chat với dược sĩ Tư vấn thuốc & đặt hàng Thuốc này chỉ dùng theo đơn của bác sĩ. Mời bạn Chat Facebook với dược sĩ hoặc đến nhà thuốc để được tư vấn.
Sản phẩm đang được chú ý, có 4 người thêm vào giỏ hàng & 16 người đang xem

Nhà thuốc Bạch Mai cam kết

  • 100% sản phẩm chính hãng
  • Đổi trả hàng trong 30 ngày
  • Xem hàng tại nhà, thanh toán

Bạn đang muốn tìm hiểu về thuốc Acetylcystein 200mg được chỉ định điều trị cho bệnh gì? Những lưu ý quan trọng phải biết trước khi dùng thuốc Acetylcystein 200mg và giá bán thuốc Acetylcystein 200mg tại hệ thống nhà thuốc Bạch Mai?. Hãy cùng Nhà thuốc Bạch Mai tham khảo thông tin chi tiết về thuốc Acetylcystein 200mg qua bài viết ngay sau đây nhé !

Acetylcystein 200mg là thuốc gì ?

Acetylcystein 200mg là thuốc dùng theo đơn, được chỉ định điều trị tiêu nhày trong các bệnh phế quản-phổi cấp & mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.

Thành phần của thuốc Acetylcystein 200mg

Mỗi gói 1 g chứa: Acetylcystein…… 200 mg 

Tá dược vừa đủ……….1 gói (Tá dược gồm: Lactose, aspartam, silicon dioxyd, màu sunset yellow, bột hương vị cam). 

DẠNG BÀO CHẾ: Thuốc bột uống. 

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI: Hộp 30 gói x 1g, hộp 100 gói x 1g thuốc bột uống.

Công dụng của thuốc Acetylcystein 200mg

Xem thêm

Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh tiết chất nhầy bất thường, bệnh nhầy nhớt hay trong những bệnh lý có đờm nhầy đặc quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính.

Acetylcystein được dùng như một chất giải độc trong điều trị ngộ độc paracetamol.

Cách dùng – liều dùng của thuốc Acetylcystein 200mg

Hòa tan với nước trước khi uống.

– Tiêu chất nhầy:

Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: 200 mg (1 gói) x 3 lần/ngày.

Trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: 200 mg (1gói) x 2 lần/ngày.

– Giải độc quá liều paracetamol: Liều khởi đầu 140 mg/kg, tiếp theo cách 4 giờ uống một lần với liều 70 mg/kg và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Hoặc theo sự hướng dẫn của thầy thuốc.

Không dùng thuốc Acetylcystein 200mg trong trường hợp sau

Torpace-5
[su_expand more_text="Xem hướng dẫn sử dụng...
0

Quá mẫn với acetylcystein hay bất cứ thành phần nào của thuốc.

Bệnh nhân hen hay có tiền sử co thắt phế quản.

Trẻ em dưới 2 tuổi.

Cảnh báo và thận trọng khi dùng thuốc Acetylcystein 200mg

Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol (thuốc beta – 2 adrenergic chọn lọc, tác dụng ngắn) hoặc ipratropium (thuốc kháng muscarin ) và phải ngừng acetylcystein ngay.

Khi điều trị với acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.

Tác dụng không mong muốn khi dùng thuốc Acetylcystein 200mg

Thường gặp: Buồn nôn, nôn.

Ít gặp: Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai. Viêm miệng, chảy nước mũi nhiều. Phát ban, mày đay.

Hiếm gặp: Co thắt phế quản kèm phản ứng dụng phản vệ toàn thân. Sốt, rét run.

Cách xử trí:

– Dùng dung dịch acetylcystein pha loãng có thể giảm khả năng gây nên nhiều do thuốc.

– Phải điều trị ngay phản ứng phản vệ bằng tiêm dưới da adrenalin (0,3 – 0,5 ml dung dịch 1/1000 ) thở oxy 100%, đặt nội khí quản nếu cần, truyền dịch tĩnh mạch để tăng thể tích huyết tương, hít thuốc chủ vận beta – adrenergic nếu có thắt phế quản, tiêm tĩnh mạch 500 mg hydrocortison hoặc 125 mg methylprednisolon.

– Có thể ức chế phản ứng quá mẫn với acetylcystein bao gồm phát hồng ban toàn thân, ngứa, buồn nôn, nôn, chóng mặt bằng cách dùng kháng histamin trước.

Thông báo cho bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Tương tác thuốc và các dạng tương tác khác

Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy – hóa.

Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein.

Sử dụng ở phụ nữ có thai và cho con bú

Phụ nữ có thai: Điều trị quá liều paracetamol bằng acetylcystein ở người mang thai có hiệu quả và có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như ở người mẹ.

Phụ nữ cho con bú: Thuốc dùng được cho người cho con bú.

Ảnh hưởng của thuốc tới khả năng lái xe và vận hành máy móc

Chưa có tài liệu báo cáo.

Quá liều và cách xử trí

Triệu chứng quá liều: Quá liều acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều, đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liều acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol. Quá liều acetylcystein xảy ra khi tiêm truyền quá nhanh và với liều quá cao.

Điều trị: Điều trị triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống. Rửa dạ dày hoặc gây nên. Sau đó dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy để hạn chế hấp thu thuốc.

Hạn dùng và bảo quản Acetylcystein 200mg

BẢO QUẢN: Nơi khô mát, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

Để thuốc xa tầm tay trẻ em.

HẠN DÙNG: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Đọc KỸ HƯỚNG DẪN TRƯỚC KHI DÙNG

NẾU CẦN THÊM THÔNG TIN, XIN HỎI Ý KIẾN CỦA BÁC SỸ

THÔNG BÁO CHO BÁC SỸ NHỮNG TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN GẶP PHẢI KHI SỬ DỤNG THUỐC

Nguồn gốc, xuất xứ Acetylcystein 200mg

Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long

Địa chỉ: Số 150 đường 14/9, Phường 5, Tp. Vĩnh Long, tỉnh V.Long

Dược lực học

Acetylcystein (N – acetylcystein) là dẫn chất N – acetyl của L – Cystein, một amino – acid tự nhiên. Acetylcystein làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng họ, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Acetylcystein cũng được dùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Trong quá liều paracetamol, một lượng lớn chất chuyển hóa này được tạo ra vì đường chuyển hóa chính (liên hợp glucuronid và sulfat) trở thành bão hòa. Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp glutathion và do đó, acetylcystein có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giờ sau quá liều paracetamol. Bắt đầu điều trị càng sớm càng tốt.

Dược động học

Sau khi uống Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa. Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống 200 đến 600 mg. Khả dụng sinh học khi uống thấp và có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan. Độ thanh thải của thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân. Sau khi uống, nửa đời cuối của Acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ.


Đánh giá

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chưa có đánh giá nào.

Cam kết 100%
Cam kết 100%
Giao nhanh 2h
Giao nhanh 2h
Mộc Hoa Trà
Mộc Hoa Trà
MyPill
MyPill
error: Nội dung đã được bảo vệ !
Mua theo đơn 0822555240 Messenger Chat Zalo