ZT-AMOX 70ml

1 đã xem

Giá liên hệ/Hộp

Công dụng

Điều trị nhiễm khuẩn

Đối tượng sử dụng Trẻ em từ 2 tháng tuổi trở lên
Mang thai & Cho con bú Tham khảo ý kiến bác sĩ
Cách dùng Uống trước bữa ăn 30 phút
Hoạt chất ,
Danh mục Penicillin
Thuốc kê đơn
Xuất xứ Thổ Nhĩ Kỳ
Quy cách Hộp 1 chai x 70ml
Dạng bào chế Bột pha hỗn dịch uống
Thương hiệu Bilim Pharmaceuticals
Mã SKU SP03847
Hạn dùng 36 tháng kể từ ngày sản xuất
Số đăng ký 868110785924 (SĐK cũ: VN-19585-16)

ZT-AMOX 70ml là thuốc kháng sinh dạng bột pha hỗn dịch uống, được sản xuất bởi Bilim Ilac Sanayi Ve Ticaret A.S. – một công ty dược phẩm uy tín có trụ sở tại Thổ Nhĩ Kỳ. Thuốc được chỉ định điều trị nhiễm khuẩn đường hô hấp, viêm tai giữa, viêm xoang, nhiễm khuẩn da và cấu trúc da, nhiễm khuẩn đường tiết niệu do vi khuẩn sản sinh beta-lactamase nhạy cảm gây ra.

Sản phẩm đang được chú ý, có 2 người thêm vào giỏ hàng & 13 người đang xem

Nhà thuốc Bạch Mai cam kết

  • 100% sản phẩm chính hãng
  • Đổi trả hàng trong 30 ngày
  • Xem hàng tại nhà, thanh toán

ZT-AMOX 70ml: Giải pháp kháng sinh kết hợp điều trị nhiễm khuẩn đường hô hấp và các bệnh lý khác hiệu quả

Nhiễm khuẩn đường hô hấp, viêm tai giữa, viêm xoang và nhiễm khuẩn da là những bệnh lý phổ biến, gây ra nhiều triệu chứng khó chịu và ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống. Đặc biệt, sự xuất hiện của các chủng vi khuẩn sản sinh beta-lactamase – loại enzyme có khả năng phá hủy nhiều loại kháng sinh – đã tạo ra thách thức lớn trong điều trị. Trong bối cảnh đó, ZT-AMOX 70ml nổi lên như một giải pháp kháng sinh kết hợp ưu việt, với sự phối hợp của Amoxicillin và Acid Clavulanic, giúp khắc phục tình trạng kháng thuốc của vi khuẩn.

Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho bạn đọc những thông tin chi tiết, đầy đủ và chính xác nhất về thuốc ZT-AMOX 70ml – từ thành phần, công dụng, liều dùng cho đến tác dụng phụ và những lưu ý quan trọng trong quá trình sử dụng.


ZT-AMOX 70ml là thuốc gì?

ZT-AMOX 70ml là thuốc kháng sinh dạng bột pha hỗn dịch uống, được sản xuất bởi Bilim Ilac Sanayi Ve Ticaret A.S. – một công ty dược phẩm uy tín có trụ sở tại Thổ Nhĩ Kỳ. Thuốc thuộc nhóm kháng sinh kết hợp, chứa hai hoạt chất chính là Amoxicillin (một kháng sinh thuộc nhóm penicillin) và Acid Clavulanic (một chất ức chế beta-lactamase).

Tại Việt Nam, ZT-AMOX được cấp số đăng ký VN-19585-16 và được lưu hành rộng rãi trong các nhà thuốc trên toàn quốc. Thuốc có quy cách đóng gói là hộp 1 lọ bột 70ml, được sử dụng để pha thành hỗn dịch uống.

Đặc điểm nhận dạng

Tiêu chí Thông tin
Tên thuốc ZT-AMOX
Dạng bào chế Bột pha hỗn dịch uống
Quy cách đóng gói Hộp 1 lọ 70ml
Số đăng ký VN-19585-16
Nhà sản xuất Bilim Ilac Sanayi Ve Ticaret A.S. (Thổ Nhĩ Kỳ)
Công ty đăng ký Công ty cổ phần Dược phẩm Zeta
Phân loại Thuốc kê đơn
Hạn sử dụng 36 tháng

Thành phần của ZT-AMOX 70ml

ZT-AMOX là thuốc kháng sinh kết hợp với công thức đặc biệt, giúp mở rộng phổ kháng khuẩn và khắc phục tình trạng kháng thuốc. Cụ thể, trong mỗi 5ml hỗn dịch sau khi pha chứa các thành phần sau:

Thành phần Hàm lượng Vai trò
Amoxicilin (dưới dạng Amoxicilin trihydrat) 200mg Kháng sinh nhóm penicillin, diệt khuẩn
Acid Clavulanic (dưới dạng Kali clavulanat) 28,5mg Chất ức chế beta-lactamase, bảo vệ Amoxicillin

Tá dược: Acid citric, natri citrat, natri benzoat, cellulose vi tinh thể, xanthan gum, silicon dioxid, hương mâm xôi, đường sucrose.

Phân tích chi tiết từng thành phần

1. Amoxicillin – Kháng sinh nhóm penicillin

Amoxicillin là một kháng sinh bán tổng hợp thuộc nhóm penicillin, có tác dụng diệt khuẩn mạnh trên nhiều loại vi khuẩn.

Cơ chế tác dụng: Amoxicillin ức chế sự tổng hợp thành tế bào vi khuẩn bằng cách gắn vào các protein gắn penicillin (PBP), làm vi khuẩn bị ly giải và chết.

Hạn chế: Nhiều chủng vi khuẩn sản xuất enzyme beta-lactamase có khả năng phá hủy Amoxicillin, khiến vi khuẩn trở nên kháng thuốc.

2. Acid Clavulanic – “Lá chắn” bảo vệ kháng sinh

Acid Clavulanic có cấu trúc tương tự penicillin, nhưng không có tác dụng kháng khuẩn mạnh.

Cơ chế tác dụng: Acid Clavulanic ức chế các enzyme beta-lactamase – những enzyme mà vi khuẩn tiết ra để phá vỡ kháng sinh nhóm beta-lactam như Amoxicillin. Bằng cách vô hiệu hóa các enzyme này, Acid Clavulanic “bảo vệ” Amoxicillin và khôi phục hiệu quả diệt khuẩn của nó.


Cơ chế tác dụng

Xem thêm

ZT-AMOX hoạt động theo cơ chế kết hợp, mang lại hiệu quả điều trị vượt trội so với Amoxicillin đơn thuần:

1. Amoxicillin – Diệt khuẩn trực tiếp

Amoxicillin gắn vào protein gắn penicillin (PBP) trên thành tế bào vi khuẩn, ức chế quá trình tổng hợp peptidoglycan – thành phần thiết yếu của thành tế bào. Vi khuẩn không thể duy trì cấu trúc thành tế bào, dẫn đến bị ly giải và chết.

2. Acid Clavulanic – Ức chế beta-lactamase

Acid Clavulanic có cấu trúc liên quan đến penicillin và có khả năng vô hiệu hóa nhiều loại beta-lactamase bằng cách ngăn chặn các vị trí hoạt động của enzyme này. Acid Clavulanic không gây ảnh hưởng tới tính chất dược động học của thuốc ZT-AMOX.

3. Hiệu quả hiệp đồng

Nhờ sự kết hợp, ZT-AMOX có thể tiêu diệt cả những chủng vi khuẩn sản sinh beta-lactamase – vốn kháng lại Amoxicillin đơn thuần.

Đặc điểm dược động học

Chỉ số Amoxicillin Acid Clavulanic
Sinh khả dụng Khoảng 90% Khoảng 75%
Thời gian đạt đỉnh Khoảng 1 giờ sau khi uống Khoảng 1 giờ sau khi uống
Gắn với protein huyết thanh Mức độ thấp Mức độ thấp
Chuyển hóa 10% ở gan 50% ở gan
Thải trừ Qua thận Qua thận
Thời gian bán thải Khoảng 1,3 giờ Khoảng 1 giờ

Lưu ý: Sự hấp thu của thuốc không bị ảnh hưởng bởi thức ăn.


Công dụng và chỉ định của ZT-AMOX 70ml

Chỉ định chính

ZT-AMOX được chỉ định điều trị các nhiễm khuẩn do vi khuẩn sản sinh beta-lactamase nhạy cảm với thuốc gây ra:

1. Nhiễm khuẩn đường hô hấp nhẹ

  • Gây ra bởi các chủng H. influenzaeM. catarrhalis sản sinh beta-lactamase

  • Bao gồm: viêm họng, viêm amidan, viêm thanh quản, viêm phế quản

2. Viêm tai giữa

  • Gây ra bởi các chủng H. influenzaeM. catarrhalis sản sinh beta-lactamase

3. Viêm xoang

  • Gây ra bởi các chủng H. influenzaeM. catarrhalis sản sinh beta-lactamase

4. Nhiễm khuẩn da và cấu trúc da

  • Gây ra bởi các chủng S. aureus, E. coliKlebsiella spp. sinh beta-lactamase

5. Nhiễm khuẩn đường tiết niệu

  • Gây ra bởi các chủng E. coli, Klebsiella spp. và Enterobacter spp. sinh beta-lactamase

Ngoài các chỉ định trên

Các nhiễm khuẩn gây ra bởi các vi khuẩn nhạy cảm với ampicillin cũng được điều trị với ZT-AMOX do thành phần Amoxicillin của nó. Trong các nhiễm khuẩn gây ra bởi vi khuẩn nhạy cảm với ampicillin và vi khuẩn sinh beta-lactamase nhạy cảm với ZT-AMOX, không yêu cầu bổ sung các kháng sinh khác.


Liều lượng và cách dùng ZT-AMOX 70ml

Zytee RB 10ml
ZYTEE RB 10ML: Giải pháp giảm đau răng, viêm loét miệng...
0

Cách pha hỗn dịch

ZT-AMOX được bào chế dưới dạng bột khô, cần pha trước khi sử dụng:

  1. Thêm nước đến ½ lọ, sau đó lắc mạnh

  2. Thêm nước đến vạch quy định trên lọ

  3. Lắc đều trước mỗi lần sử dụng

  4. Sử dụng trong vòng 14 ngày sau khi pha

Cách dùng

  • Đường dùng: Đường uống

  • Thời điểm: Uống trước bữa ăn để giảm tác dụng phụ tiêu hóa

  • Lưu ý: Lắc đều hỗn dịch trước mỗi lần sử dụng

Liều dùng khuyến cáo

ZT-AMOX là thuốc kê đơn, liều dùng cần được chỉ định bởi bác sĩ. Liều tham khảo theo hướng dẫn:

Mức độ nhiễm khuẩn Liều Amoxicillin/Acid Clavulanic Tần suất
Nhiễm nhẹ – trung bình 25/3,6 mg/kg/ngày Chia 2 lần, cách 12 giờ
Nhiễm nặng 45/6,4 mg/kg/ngày Chia 2 lần, cách 12 giờ

Lưu ý đặc biệt:

  • Trẻ em dưới 2 tháng tuổi: Không khuyến cáo sử dụng

  • Trẻ em từ 2 tháng đến 2 tuổi: Liều tùy theo cân nặng và chỉ định của bác sĩ

Xử lý khi quên liều

Nếu quên một liều:

  • Uống ngay khi nhớ ra nếu thời gian quên chưa lâu

  • Nếu gần đến thời điểm dùng liều tiếp theo, bỏ qua liều đã quên và chỉ uống liều sắp đến

  • Không uống gấp đôi liều để bù cho liều đã quên


Chống chỉ định của ZT-AMOX 70ml

ZT-AMOX không được sử dụng trong các trường hợp sau:

Chống chỉ định Giải thích
Quá mẫn (dị ứng) với Amoxicillin, bất kỳ kháng sinh nhóm penicillin nào, hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc Nguy cơ phản ứng dị ứng nghiêm trọng
Tiền sử dị ứng với kháng sinh nhóm beta-lactam (penicillin, cephalosporin) Nguy cơ dị ứng chéo

Tác dụng phụ của ZT-AMOX 70ml

Như bất kỳ kháng sinh nào, ZT-AMOX có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn.

Tác dụng phụ thường gặp

Hệ cơ quan Tác dụng phụ
Tiêu hóa Tiêu chảy, buồn nôn, viêm dạ dày

Tác dụng phụ ít gặp

  • Phản ứng dị ứng da (phát ban, ngứa)

  • Rối loạn tiêu hóa khác

Các dấu hiệu cần ngừng thuốc và đi khám ngay

Nếu gặp bất kỳ dấu hiệu nào sau đây, cần ngừng thuốc và đi khám bác sĩ ngay:

  • Phản ứng dị ứng nghiêm trọng (phát ban toàn thân, phù mặt, khó thở)

  • Tiêu chảy nặng hoặc kéo dài

  • Đau bụng dữ dội


Tương tác thuốc của ZT-AMOX 70ml

Tương tác cần lưu ý

Nhóm thuốc Tác động
Thuốc kháng acid Có thể làm giảm hấp thu Amoxicillin
Probenecid Có thể làm tăng nồng độ Amoxicillin trong máu
Thuốc kháng đông Có thể tăng nguy cơ chảy máu
Allopurinol Tăng nguy cơ phát ban da

Lưu ý quan trọng

Luôn thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ về tất cả các thuốc đang sử dụng (bao gồm thuốc kê đơn, không kê đơn và thực phẩm chức năng) trước khi dùng ZT-AMOX.


Những lưu ý quan trọng khi sử dụng ZT-AMOX 70ml

Đối tượng cần thận trọng

Trước khi sử dụng ZT-AMOX, hãy thông báo cho bác sĩ nếu bạn:

  • Có tiền sử dị ứng với penicillin hoặc bất kỳ kháng sinh nhóm beta-lactam nào

  • Có vấn đề về thận (cần điều chỉnh liều)

  • Có vấn đề về gan

  • Đang mang thai hoặc cho con bú

Lưu ý về kháng kháng sinh

Để giảm thiểu sự phát triển của các vi khuẩn kháng thuốc và duy trì hiệu quả của ZT-AMOX, thuốc chỉ được sử dụng để điều trị hoặc dự phòng các nhiễm khuẩn đã được xác định hoặc nghi ngờ gây ra bởi các vi khuẩn nhạy cảm. Kết quả nuôi cấy vi khuẩn cần được cân nhắc trong việc lựa chọn hoặc thay đổi trị liệu kháng khuẩn.

Theo dõi trong quá trình điều trị

  • Không tự ý ngừng thuốc: Cần sử dụng đủ liệu trình theo chỉ định của bác sĩ, ngay cả khi các triệu chứng đã thuyên giảm, để tránh tình trạng kháng kháng sinh

  • Theo dõi tác dụng phụ: Đặc biệt là các dấu hiệu dị ứng và rối loạn tiêu hóa

  • Sử dụng trong thời gian ngắn: Các chế phẩm amoxicillin và kali clavulanat được dùng để điều trị trong thời gian ngắn (dưới 14 ngày)

Bảo quản

  • Bảo quản bột khô ở nhiệt độ phòng, nơi khô ráo, thoáng mát

  • Sau khi pha, bảo quản hỗn dịch trong ngăn mát tủ lạnh (2-8°C)

  • Sử dụng trong vòng 14 ngày sau khi pha

  • Để xa tầm với của trẻ em


ZT-AMOX 70ml có giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Giá tham khảo

Giá ZT-AMOX 70ml có thể dao động tùy theo nhà thuốc và thời điểm. Để biết giá chính xác, bạn nên liên hệ trực tiếp với các nhà thuốc.

Nơi mua chính hãng

ZT-AMOX 70ml là thuốc kê đơn, chỉ được bán khi có chỉ định của bác sĩ. Bạn có thể mua thuốc tại:

  • Các bệnh việnphòng khám

  • Các nhà thuốc bệnh viện

  • Các nhà thuốc lớn có uy tín như Nhà thuốc Bạch Mai

  • Các nhà thuốc trực tuyến có giấy phép kinh doanh hợp pháp

Lưu ý: Không mua thuốc từ các nguồn không rõ ràng để tránh mua phải hàng giả, hàng nhái, ảnh hưởng đến sức khỏe.


So sánh ZT-AMOX với Amoxicillin đơn thuần

Tiêu chí ZT-AMOX Amoxicillin đơn thuần
Thành phần Amoxicillin + Acid Clavulanic Chỉ Amoxicillin
Phổ kháng khuẩn Rộng hơn (bao gồm vi khuẩn sinh beta-lactamase) Hẹp hơn
Hiệu quả trên vi khuẩn kháng thuốc Có hiệu quả Không hiệu quả
Chỉ định Nhiễm khuẩn do vi khuẩn sinh beta-lactamase Nhiễm khuẩn do vi khuẩn không sinh beta-lactamase

Câu hỏi thường gặp về ZT-AMOX 70ml

1. ZT-AMOX 70ml có phải là thuốc không?

. ZT-AMOX 70ml là thuốc kê đơn, được Bộ Y tế cấp phép với số đăng ký VN-19585-16.

2. ZT-AMOX 70ml dùng để điều trị bệnh gì?

Thuốc được chỉ định điều trị nhiễm khuẩn đường hô hấp, viêm tai giữa, viêm xoang, nhiễm khuẩn da và cấu trúc da, nhiễm khuẩn đường tiết niệu do vi khuẩn sản sinh beta-lactamase nhạy cảm gây ra.

3. ZT-AMOX 70ml có phải là kháng sinh không?

. ZT-AMOX là kháng sinh kết hợp thuộc nhóm penicillin, chứa Amoxicillin và Acid Clavulanic.

4. Pha ZT-AMOX 70ml như thế nào?

Thêm nước đến ½ lọ, lắc mạnh, sau đó thêm nước đến vạch quy định. Lắc đều trước mỗi lần sử dụng.

5. ZT-AMOX 70ml dùng được bao lâu sau khi pha?

Sử dụng trong vòng 14 ngày sau khi pha.

6. ZT-AMOX 70ml có tác dụng phụ không?

Có thể gây một số tác dụng phụ như tiêu chảy, buồn nôn, viêm dạ dày. Hầu hết các tác dụng phụ đều nhẹ và thoáng qua.

7. Ai không nên dùng ZT-AMOX 70ml?

Người dị ứng với Amoxicillin, penicillin hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.


Tổng kết

ZT-AMOX 70ml là một giải pháp kháng sinh kết hợp hiệu quả, an toàn và tin cậy với nhiều ưu điểm nổi bật:

Thành phần kết hợp hai hoạt chất: Amoxicilin 200mg/5ml và Acid Clavulanic 28,5mg/5ml – khắc phục tình trạng kháng thuốc do beta-lactamase

Cơ chế tác dụng đặc biệt: Amoxicillin diệt khuẩn, Acid Clavulanic ức chế beta-lactamase – bảo vệ kháng sinh và mở rộng phổ kháng khuẩn

Đa chỉ định: Nhiễm khuẩn đường hô hấp, viêm tai giữa, viêm xoang, nhiễm khuẩn da và cấu trúc da, nhiễm khuẩn đường tiết niệu

Dạng bột pha hỗn dịch tiện lợi: Dễ sử dụng cho cả người lớn và trẻ em

Nguồn gốc rõ ràng: Sản xuất bởi Bilim Ilac Sanayi Ve Ticaret A.S. (Thổ Nhĩ Kỳ)

Được Bộ Y tế cấp phép: Số đăng ký VN-19585-16

Hấp thu không bị ảnh hưởng bởi thức ăn

Hiệu quả trên vi khuẩn kháng ampicillin: Phần lớn các chủng S.pneumoniae nhạy cảm trung bình với ampicillin đều hoàn toàn nhạy cảm với ZT-AMOX

Tuy nhiên, cần lưu ý:

⚠️ ZT-AMOX là thuốc kê đơn, chỉ sử dụng theo chỉ định của bác sĩ

⚠️ Không dùng cho người dị ứng với penicillin hoặc bất kỳ thành phần nào

⚠️ Không tự ý ngừng thuốc khi chưa có chỉ định của bác sĩ

⚠️ Cần sử dụng đủ liệu trình để tránh kháng kháng sinh

⚠️ Sử dụng trong vòng 14 ngày sau khi pha

⚠️ Cần thận trọng khi sử dụng cho trẻ em dưới 2 tháng tuổi

Nhiễm khuẩn đường hô hấp, viêm tai giữa và các bệnh lý nhiễm khuẩn khác là những vấn đề sức khỏe phổ biến cần được điều trị đúng cách và kịp thời. ZT-AMOX 70ml, với công thức kháng sinh kết hợp, là một lựa chọn đáng tin cậy để điều trị các nhiễm khuẩn do vi khuẩn sản sinh beta-lactamase gây ra. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ để được tư vấn phù hợp nhất với tình trạng sức khỏe của bạn.


Bài viết mang tính chất tham khảo, không thay thế cho chỉ định và tư vấn của bác sĩ. Vui lòng tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào.


Đánh giá

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chưa có đánh giá nào.

Cam kết 100%
Cam kết 100%
Giao nhanh 2h
Giao nhanh 2h
Mộc Hoa Trà
Mộc Hoa Trà
MyPill
MyPill
error: Nội dung đã được đăng ký bản quyền thuộc về Nhà thuốc Bạch Mai !
Mua theo đơn 0822.555.240 Messenger Chat Zalo